การเจ็บครรภ์คลอดไม่เหมือนการเจ็บปวดทั่วไป
➡️ ไม่ใช่สัญญาณว่าร่างกายมีความผิดปกติ ต่างจากปวดฟัน หรือ ข้อเข่าบวม หรือขาหัก อาการเจ็บปวดเหล่านี้เป็นภาวะผิดปกติที่ร่างกายมี mechanism ที่แตกต่างไป
➡️➡️ ไม่สม่ำเสมอ ในหนึ่งช่วงการเจ็บครรภ์คลอด (contraction duration) มีช่วงที่การบีบรัดของมดลูกและช่วงที่มดลูกผ่อนคลายเพื่อให้แม่ท้องได้ผ่อนคลาย
➡️➡️➡️การเจ็บครรภ์คลอดมีวัตถุประสงค์ด้วนบวกเสมอ ทุกครั้งที่มีการเจ็บครรภ์คลอดนั่นแปลว่า น้องใกล้คลอดและมาสู่อ้อมกอดของแม่เข้าทุกทีร่างกายมีการหลั่งฮอร์โมน oxytocin ร่วมด้วย ฮอร์โมน endorphins เพื่อเกิดการทำงานประสานทั้งร่างกายและจิตใจ
"สาม" สาเหตุที่เกิดการเจ็บครรภ์คลอด
🤔กล้ามเนื้อมดลูกบีบตัวเพื่อเปิดปากมดลูก
🤔ความรู้สึกที่เกิดจากน้องดิ่งหัวลงสู่เชิงกราน
🤔รู้สึกแสบร้อน (burning sensation) เกิดจากการขยายหรือการยืดของบริเวณ ฝีเย็บ
ดังนั้นเราควรจัดการการความเจ็บปวดที่เกิดจากต่างสาเหตุ
1. ทุกครั้งที่มีการบีบรัดของมดลูก เปลี่ยนแปลงท่าทาง หายใจเข้าออกลึกๆช้า นวด ใช้ความร้อนหรือเย็นลดความเจ็บ พลังสนับสนุนจากพาร์ทเนอร์ หรือดูล่า ร่วมถึงการผ่อนคลายและปล่อยวาง
2. เพื่อให้น้องดิ่งหัวสู่เชิงกรานง่ายขึ้น ราบรื่นขึ้น แม่ควรอยู่ในท่าหลังตั้งตรง อกกำลังกายด้วยการเดิน ว่ายน้ำ
3. Perinuim massage การนวดคลึงบริเวณระหว่างรูทวารและช่องคลอด การเหยียดยึดกล้ามเนื้อรอบๆเชิงกราน
ยิ่งเรียน ยิ่งเข้าใจ ยิ่งเตรียมความพร้อม ยิ่งกลัวการคลอดน้อยลง positive healthy childbirth ช่วยแม่ท้องพลังบวกพิชิตการคลอด